วันที่ 18 สิงหาคม 2559 ณ หอประชุมพญางำเมือง งานกิจการนิสิต คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร จัดกิจกรรมภูมิปัญญาจากปราชญ์ชาวบ้าน ภายใต้โครงการทำนุบำรุงศิลปะและวัฒนธรรมภูกามยาว ประจำปี 2559 ซึ่งจัดขึ้นเป็นปีที่ 4 แล้ว
โดยมีอาจารย์วิมล ปิงเมืองเหล็ก มาบรรยายในหัวข้อเรื่อง “สืบฮีตตำนานล้านนาเมืองพยาว” เพื่อสร้างความรู้ ความเข้าใจ และกระตุ้นให้เยาวชนรุ่นหลังได้มองเห็นคุณค่าของศิลปวัฒนธรรมและภูมิปัญญาของปราชญ์ชาวบ้าน ซึ่งมีนิสิตจากกลุ่มวิทย์-เทคโน เข้าร่วมกิจกรรมกว่า 1 พันคน