นิสิตสาขาวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิกและมัลติมีเดีย มหาวิทยาลัยพะเยา กวาด 3 รางวัลชนะเลิศ โครงการประกวดภาพเคลื่อนไหว และสื่อประสมประจำปี 2559 ภายใต้หัวข้อ "ร่วมคิด ช่วยทำ อยู่ร่วมกันอย่างยั่งยืน"
เมื่อวันที่ 8 กันยายน 2559 มหาวิทยาลัยพะเยา นำโดย อาจารย์พุทธชาด สัตยศัย อาจารย์สาขาวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิกและมัลติมีเดีย คณะเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร อาจารย์ที่ปรึกษา ได้นำนิสิตชั้นปีที่ 3 สาขาวิชาคอมพิวเตอร์กราฟิกและมัลติมีเดีย จำนวน 3 ทีม ทีมละ 3 คน ส่งผลงานเข้าประกวดในโครงการประกวดภาพเคลื่อนไหว และสื่อประสมประจำปี 2559 ภายใต้หัวข้อ "ร่วมคิด ช่วยทำ อยู่ร่วมกันอย่างยั่งยืน" จัดโดย การไฟฟ้าฝ่ายผลิตแห่งประเทศไทย ร่วมกับ สำนักวิชาเทคโนโลยีสารสนเทศ มหาวิทยาลัย แม่ฟ้าหลวง และบริษัท กันตนาแอนิเมชั่น จำกัด เพื่อเป็นเวทีพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ และจินตนาการผ่านการนำเสนอในรูปแบบแอนิเมชั่น ส่งเสริมให้รู้จักการใช้ไฟฟ้าอย่างรู้คุณค่า นอกจากนั้น เป็นการส่งเสริมและสนับสนุนการพัฒนาความคิดสร้างสรรค์ และจินตนาการของเยาวชนด้านมัลติมีเดียและแอนิเมชั่น รวมถึงเป็นการพัฒนาอุตสาหกรรมซอฟต์แวร์ด้านแอนิเมชั่น และมัลติมีเดียที่ให้นิสิต นักศึกษาเข้ามามีส่วนร่วมต่อไป ณ มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย
ทั้งนี้ ผลการประกวด ปรากฏว่า นิสิตมหาวิทยาลัยพะเยา ได้รับรางวัลชนะเลิศและรองชนะเลิศ ในระดับอุดมศึกษาทั้ง 3 รางวัล ประกอบด้วย
รางวัลชนะเลิศ ได้รับทุนการศึกษา 10,000 บาทพร้อมโล่รางวัลและเกียรติบัตร ได้แก่
1.น.ส.จิราภา แสนใจยา
2.น.ส.ช่อทิพย์ มณีธร
3.น.ส.อรุณโรจน์ วงแสน
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 1 ได้รับทุนการศึกษา 5,000 บาทพร้อมโล่รางวัลและเกียรติบัตร ได้แก่
1.นายธนิสร ปิจดี
2.น.ส.ศลาลัย คงคำ
3.น.ส.กาญจามาศ สิทธิการ
รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 2 ได้รับทุนการศึกษา 3,000 บาทพร้อมโล่รางวัลและเกียรติบัตร ได้แก่
1.นายตระการ ประสาน
2.นายธนบูรณ์ เสียงใหญ่
3.นายวีรภัทร ทองคำ ผลงานที่ได้รับ รางวัลชนะเลิศ
ผลงานที่ได้รับ รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 1
ผลงานที่ได้รับ รางวัลรองชนะเลิศ อันดับ 2
ชัชชญา ถูกจิตร : ข่าว
มยุเรศ แสงสว่าง : ภาพ / ข้อมูล